భారత్ లో ప్రపంచ వింత… స్టాట్యూ ఆఫ్ యూనిటీ

209

      ప్రపంచంలోకెల్ల అత్యంత ఎత్తయిన పటేల్ విగ్రహాన్ని ప్రధాని మోడీ ఆవిష్కరించారు. మిగతా దేశాల్లో అలంటి విగ్రహలున్నయా..! ఉంటే అవేంటి..! ప్రపంచం లో అన్నిటికంటే అత్యంత చిన్న విగ్రహం బ్రెజిల్ లో ఉన్న క్రైస్ట్ ది రేడీమర్, దీని ఎత్తు 38మీటర్లు. దానికంటే కాస్త పెద్దది రష్యాలోని హోమ్లాండ్ మదర్ విగ్రహం, ఈ విగ్రహం ఎత్తు 85  మీటర్లు. ఇక అమెరికాలోని స్టాట్యు ఆఫ్ లిబర్టీ ఎత్తు 93 మీటర్లు, ఇది స్టాట్యు ఆఫ్ యూనిటీ కి సగం మాత్రమే. జపాన్ లోని ఉషీకు దైబుడ్సు ఎత్తు 120  మీటర్లు ఉంటె చైనా లో స్పింగ్ టెంపుల్ అఫ్ బుద్ద ఎత్తు 153 మీటర్లు ఉంది. చివరగా గుజరాత్ లోని నర్మదా నది ఒడ్డున పటెల్ స్మారకార్ధం నిర్మించిన స్టాట్యూ ఆఫ్ యూనిటీ 182 మీటర్ల ఎత్తుతో ప్రపంచంలోనే అత్యంత ఎత్తయిన విగ్రహంగా నిలిచిపోయింది.

    మరి అలంటి గొప్ప వ్యక్తీ గురించి కొంచెం తెలుసుకుందాం ..  భారతదేశపు ఉక్కు మనిషిగా పేరుగాంచిన సర్దార్ వల్లభ్ భాయి పటేల్ జవేరిభాయ్, లాడ్ బాయి దంపతులకు 1875, అక్టోబరు 31న గుజరాత్‌లోని నాడియార్‌లో జన్మించాడు. ఇతను ప్రముఖ స్వాతంత్ర్య యోధుడిగానే కాకుండా స్వాతంత్ర్యానంతరం సంస్థానాలు భారతదేశములో విలీనం కావడానికి గట్టి కృషిచేసి సఫలుడై ప్రముఖుడిగా పేరుపొందారు. హైదరాబాదు, జునాగఢ్ లాంటి సంస్థానాలు భారతదేశములో విలీనం చేసిన ఘనత ఇతనికే దక్కుతుంది. ఇంగ్లాండులో బారిష్టరు పట్టా పుచ్చుకొని స్వదేశానికి తిరిగివచ్చి దేశంలో జరుగుతున్న జాతీయోద్యమానికి ఆకర్షితుడై బ్రిటీష్ వారికి వ్యతిరేకంగా మహాత్మాగాంధీ నేతృత్వంలో కొనసాగుతున్న స్వాతంత్ర్యోద్యమంలో పాలుపంచుకున్నాడు.

       బార్దోలిలో జరిగిన సత్యాగ్రహానికి నాయకత్వం వహించి విజయవంతం చేయడమే కాకుండా తాను దేశప్రజల దృష్టిని ఆకర్షించాడు. బ్రిటీష్ వారికి వ్యతిరేకంగా స్వాతంత్ర్య ఉద్యమంలోనే కాకుండా దేశప్రజల సంక్షేమం కోసం అనేక సాంఘిక ఉద్యమాలను చేపట్టాడు. 1931లో జరిగిన భారత జాతీయ కాంగ్రెస్ మహాసభకు అధ్యక్షత వహించాడు. భారత రాజ్యాంగం రచనలో ప్రముఖ పాత్ర వహించాడు. రాజ్యాంగ రచనలో అతిముఖ్యమైన ప్రాథమిక హక్కుల కమిటీకి చైర్మెన్‌గా వ్యవహరించాడు.

       స్వాతంత్ర్యానంతరం జవహార్ లాల్ నెహ్రూ నేతృత్వంలోని కేంద్రమంత్రిమండలిలో హోంశాఖ మంత్రి గానూ, ఉప ప్రధానమంత్రి గానూ బాధ్యతలను నిర్వహించాడు. దేశవిభజన అనంతరం అనేక ప్రాంతాలలో జరిగిన అల్లర్లను చాకచక్యంతో అణచివేశాడు. నెహ్రూ మంత్రిమండలిలో ఉన్ననూ అనేక విషయాలలో నెహ్రూతో విభేదించాడు. నెహ్రూ శాంతికాముకతను కాదని అనేక పర్యాయాలు బలప్రయోగం చేపట్టి సఫలుడైనాడు. కేవలం 40 మాసాలు మాత్రమే పదవిలో ఉన్ననూ అనేక దేశ సమస్యలను తనదైన పద్ధతితో పరిష్కరించి 1950 డిసెంబరు 15న మరణించాడు. మరణించిన 4 దశాబ్దాల అనంతరం 1991లో భారత ప్రభుత్వం భారతరత్న బిరుదాన్ని ఇచ్చి గౌరవించింది.